เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

* ข่าว

:Onion-s-163[1]:  💥สมัครมวยหู หรือ 💥เล่นมวยพักยก ธีรวัฒน์ ล็อค3 โทร. หรือ ไลน์🆔 0896320862   🔴🔵

ผู้เขียน หัวข้อ: ....มองก่อนเกม.....ว่าด้วยมวยคู่ รอง 7 สี......แปดแสนเล็ก แลก เรือเอก  (อ่าน 17054 ครั้ง)

ม้าก้านกล้วย

• ผู้ช่วยโปรโมเตอร์
  • ชอบกด Like + 240
......คู่ที่3 (คู่รอง) แปดแสนเล็ก ราชานนท์ (ส.จุลเสน,ส.สุมาลี)131
มวยบู๊ดุดัน จังหวะเป็นรอง เดินเตะต่อยแรง จับในปล้ำเด้งตีแรง
ขยันใจสู้ดี มีฮึด ปอดใหญ่ปลายแรง มีหมัดศอกได้ลุ้นตลอด
ชนะคะแนน ฟ้าพยัพ ควายทองยิม 10 ก.พ.56 ช่อง7สี130.9-1.9
ชนะน็อก3 ฟ้าพยัพ ควายทองยิม 31 มี.ค.56 ช่อง7สี130.5-1.5ต่อ1ปอนด์
แพ้คะแนน โต้งศักดิ์ ศิษย์จ่าต้อย 1 มิ.ย.56 จ.อุบล
ชนะคะแนน เสมาเพชร ส.ชวลิต 14 ก.ค.56 ช่อง7สี132.1/139
จะชนะ
เรือเอก ท.เทพสุทิน (สิงห์โตทอง เกียรติธนโชติ,ส.คำสิงห์)131
จังหวะฝีมือเหลี่ยม ดักเตะดักแทงชั้นเชิงดีกว่า ต้นไปก่อน เสียดสีเป็นรอง
ชนะน็อก4 ผิวผ่อง ช.พิณราช 27 ต.ค.55 วิถีไทย129
ชนะคะแนน เพชรจริง เอฟ.เอ.กรุ๊ป 26 พ.ย.55 จ.สุราษฏร์
เสมอ น้องอั๋น ศิษย์หมอลำบัติ 22 ธ.ค.56 จ.สุโขทัย
ชนะคะแนน มาพิชิต ศิษย์พ่อขุน 16 ม.ค.56 จ.สุโขทัย
ชนะคะแนน ยิ้มสยาม อู๊ดดอนเมือง 22 มิ.ย.56 วิถีไทย132
แพ้คะแนน สึนามิ จ.ชัยวัฒน์ 21 ก.ค.56 ช่อง7สี131.6-.6.

............ขอบคุณข้อมูล.......ท่านกอบ  หทัยราษฏ์...ครับ
....ว่าด้วยมวยคู่ 3  ช่อง 7 สี  รองคู่เอก.......มุมมองหลายด้าน  หลายคนอาจมองแค่ว่า...แปดแสนเล็ก.....อาจะกินแบบใสๆว่าอย่างงั้น.......หลายคนบอกไม่เล่น  ค่ายนี้  .........หลายคนหลายมุมมอง.......แต่ถ้ามองกันลึกๆเรื่องของอาวุธมวย  ความเป็นมวย  ....เรือเอก  ไม่ได้เป็นรอง.....แปดแสนเล็ก.....แม้แต่นิดเดียวเลย......แถมฝีมือ  ยังขี่กันอยู่หลายกิ๊ก   เพราะ....แปดแสน.....ก็ไม่ใช่มวยเก่งอะไรมากมาย.....มวยบู๊ต่อยถูกตลาดแค่นั้นเอง......อาจจะได้เปรียบตรงสภาพร่างกายนี่แหล่ะ   ที่หลายคนมองว่าจะกินง่ายๆ   แต่ถ้า...เจ้าเรือเอก..มันมาดี  จริง ...ก่อนจะเข้าถึงตัว.....โดนไปหลายเข่งแล้วล่ะ  ยังงัยก็ต้องบังได้.........ค่ายนี้ต้องมองให้ละเอียดแบบลึกลงไปอีกคือ......สามารถเปลี่ยนสถานการณ์ที่ไม่คาดคิดได้   บางทีมวยที่ใครๆเขามองว่าแพ้ยาก......แต่ถึงตอนชกจริงกลับแพ้แบบหมดรูป....ตรงกันข้ามกลับใครๆเขามองกันว่า....ยังงัยก็แพ้ชัวๆเป็นรองหลายอย่าง.....แต่ถึงเวลาจริงกลับมาเป็นต่อ...แบบมวยน่าชนะแพ้แบบไม่ได้ลุ้นเลยก็มี...นั่นแหล่ะคือเขาสามารถพลิกสถานการณ์ได้  ต้องระวังเป็นพิเศษ  สำหรับเราผู้เล่น  อย่างเช่น....สึนามิ  เจอกับ  เรือเอก......เอาแบบง่ายๆแค่ว่า...เรือเอก..ชกในเมืองกรุงตลอดๆ...เซียนน่าจะรู้จักดี........ใครๆก็น่าจะมองว่า....เรือเอกน่าจะดีกว่า......พอสืบไปสืบมา......สึนามิ....กลับคุมความได้เปรียบ.......บางคนไม่รู้ก็พูดตามเขาว่าทีเด็ด.....แต่ใครรู้วงในก็คงเด็ดอย่างว่า แต่ใครสืบไม่ถึงก็คงเสร็จไปตามระเบียบ....มวยเดินสายภูธรมาต่อ มวยฟอร์มดีในกรุงก็น่าจะรองอยู่นะ  ถ้าพูดถึงตามหลักธรรมชาติ.ทั้งๆที่เราก็ต่างไม่เคยเห็น...สึนามิ......โลดแล่นในเมืองกรุง......มาอยู่กับทีม  ปมต.....ความเป็นจริง...เรือเอก  ...ฟอร์มสดๆ..น่าจะเป็นต่อ.......แต่กลับเป็นรอง.....10-9....ม้วนเดียวแพ้จบเห่........ส่วนอีก....หนึ่งอุธาหรณ์......เพชรมงคล....หรือ  นิลมงคล    แก่นนรสิงห์........พูดถึงเกรดมวย......ไม่น่าจะเป็นรองอะไร  ระดับยอดมวยดาวรุ่งเหมือนกัน........อดีตแชมป์  130  ป.  ช่อง 7 สี .......โดนจับแพ้.....ฉมวกเพชร  เพชรเกษม.......แบบสู้ไม่ได้  อะไรจะเกิดขึ้น......มวยมันแพ้ชนะกันได้  แต่แพ้  ทรงนั้นใครๆเขาก็รู้........มาใจสู้.......เจอ......สิบแสน.........บอกเด็ดๆๆๆๆๆๆๆ....สิบแสน...ปอดใหญ่.....ปลายแรง.....ใจสู้ไม่น่าจะผ่านด้วยประการทั้งปวง.......แต่ชั่วค่ำคืน.......ใจสู้กลับกลายเป็นมวย.........ทีเด็ดที่สุดประจำรายการ.....ของคนที่สืบถึงเท่านั้น........อะไรล่ะที่เกิดขึ้น............ถ้ามองกันที่อาวุธมวย  หน้าเสื่อ  เสียงเชียร์  ค่ายนี้  ก็ไม่เป็นรองใครๆเหมือนกัน....เว้นแต่ว่าจะมาท่าไหน  ตรงนี้แหล่ะที่ที่ทำให้ยากต่อการเล่น.......ยิ่งมวยในทีมเพื่อน.....ด้วยแล้ว  ยากขึ้นไปอีก 2 ชั้น  .....ยิ่งกว่า.....สแคว์พาร์ 17568  รูด  2ชั้น  หารด้วย  5  ยกกำลัง 7  แล้วมาแยกตัวประกอบ  เพื่อหา  จำนวนจริง  และจำนวนเฉพาะอีก  แล้วมาตอบว่า  มีกี่ตัว......เหนื่อยใจ......ถ้ามีมวยในประเทศแค่ 3 ค่าย  สามารถ  วิชัย  สมรักษ์  ผมไม่ดูแน่...สาบานเลย.........ยังงัยก็ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ  ว่าเกิดอะไรขึ้น  ว่าค่ายนี้ดูเหมือนไม่มีอะไร  แต่ผมว่าน่ากลัวที่สุดคือค่ายนี้แหล่ะ  เปลี่ยนทุกอย่างได้เลยเพียงแค่พริบตา    เราเองถ้าอยากได้เปรียบคงต้องสืบให้ถึง   แต่ผมคงไม่สืบ  ไม่เล่นมากหรอก  มวยค่ายนี้  100  เดียวพอ...5555...จ้างให้มันรีบน็อคจะได้ดูคู่อื่น   ..........รอท่านผู้รู้มาแสดงทรรศนะ  ที่ถูกต้องต่อด้วยแล้วกันครับ...........

.....เรือเอกฟอร์มดีแต่กลับเป็นมวยไม่น่าเล่น..........แต่ผมจะเข้า........เรือเอก.......ออกตัวนำไปก่อน.........บังกินสบาย....แปดแสน..เข้ามวยหลวม.....ไปหน่อย

Kom

• ชอบกด Like + 543
อย่าไปคิดมากขนาดนั้นท่านม้าก้านกล้วยคิดแค่เศษส่วนธรรมดานี้ก็ลงตัวแล้ว ก็แค่เอาส่วนไปคูณจำนวนแล้วบวกกับเศษเป็นคำตอบที่ถูกต้องครับท่าน ถ้าเขากับลำโทรกันวุยวายแน่อย่าปิดโทรศัพแล้วกัน

........ผมบ่คิดมากดอกครับ....อ้ายคม   อ้ายคมอย่าปิดโทรศัพท์พอ.เดี๋ยวผม  โทรไป......55555.........ผมสรุปเหตุการณ์ซื่อๆดอกครับ  ว่าคั่นแม่นเฮาสืบฮอด....เฮากะกินดิบๆ....คั่นสืบบ่ฮอด  กะ ตายยังเขียด  ครับ...55555

Kom

รถเหียบเขียด บ่ท่าน

นกกระจอก

• ยอดมวยเงินล้าน
  • ชอบกด Like + 37
อย่าประมาท คำว่า"ท.เทพสุทิน"ไม่มีใครไม่รู้จัก!(ผู้ใหญ่ที่กว้างขวางมาก)
ถ้าเป็น วงการ "ไก่ชน"เขาคือเบอร์ 1 ของโลก!เลยนะ!
ฉะนั้น!ผมว่า "ศักดิ์ศรี"มันค้ำคออยู่
อย่ามองแค่"ไม่ได้โม้"(ส.คำสิงห์)สิครับท่าน

เต่าตกมัน

• ยอดมวยแชมป์เปี้ยน
  • ชอบกด Like + 114
คู่นี้ถ้าสืบไม่ถึงจริงๆ นั่งดูดีกว่า เผลอๆ มีข่าวปล่อยตายหยั่งเขียด เหมือนคู่ 2 และคู่ 3 อาทิตย์ที่ผ่านมา  :Onion-s-23[1]:

เด็กพนัส

• มวยคู่เอก
  • ชอบกด Like + 25
ขอบคุณครับ สำหรับข้อคิดครับ ท่านม้าก้านกล้วย :dookdik_smile-circle_58[1]: :dookdik_smile-circle_58[1]:

wasan sanjai

• ชอบกด Like + 15
สุดยอดครับขอบคุณครับ :dookdik_smile-circle_83[1]: :dookdik_smile-circle_83[1]: :dookdik_smile-circle_83[1]:

สนทะเล

• โปรโมเตอร์
  • ชอบกด Like + 975
ส่วนตัวนะครับ.....อีกมุมมอง ผมคิดว่าสีเสื้อ "ท.เทพสุทิน" ณ วันนี้ขาดความน่าเชื่อถือไปเยอะมากเลยครับ ผลตอบรับในทางมวยมีแต่แย่ลงๆอย่างที่รู้ๆกัน เอาแน่เอานอนไม่ได้ บทจะดีก้อดีใจหาย บทจะร้ายก้อร้ายสุดๆ....เล่นมวยค่ายนี้พึงระวังให้มากสืบไม่ถึงจริงๆหงายท้องเอาได้ง่ายๆ
เหนื่อยใจแทนครับ......

แต่ทำงัยได้หละครับ เรามันคนมวยในสายเลือดซะด้วยสิครับจะให้ เลิกเชียร์เลิกเล่นมันก้อคงไม่ใช่...เอาเป็นว่าระวังไว้บ้างก้อดีนะครับ
 :Onion-s-44[1]: :Onion-s-44[1]:

แมงปอไฟ

• มวยดาวรุ่ง
  • ชอบกด Like + 2
มวยมีสามอย่าง ได้   เสีย เสมอตัว ไม่ตัองคิดมากอยู่ในวงการพนันตัองทำใจทุกอย่างมันโกงได้ แต่ก็โกงได้ไม่นานหรอกคับ คนวงการมวยอย่างเรานี้เหละที่จะเป็นตวกำหนดถ้าโปรโมเตอร์เขาเห็นตลาดว่า กระแสมันแรงคงจะไม่ปลีอยให้มาทำลายความน่าเชื่อถือสนามมวยหรอกครบ ผมเชื่ออย่างนันจริงๆ

โอม ท่าช้าง

• มวยคู่เอก
  • ชอบกด Like + 4

ศุภชัย สิงหาเวช

• ชอบกด Like + 349
คู่นี้มีร้อนหรือไม่...........วันชกเดี๋ยวรู้............
                                             ท.เทพสุทินทีมเดียวกับของร้อนหลายอาทิตย์ก่อนเล่นไปๆๆๆใจสู้จำได้ไหม
อาทิตย์นี้จะเป็นเช่นไร เดี๋ยวมาครับพี่น้องเรา

ชาญ อิสระ

• ยอดมวยเงินแสน
  • ชอบกด Like + 10
คนที่ทำมาหากิน ไม่ซื่อสัตย์ต่ออาชีพหากินได้ไม่นานหรอกครับ ยิ่งวงการมวยทำมวยล้มมวยต้ม ได้เงินเขามาเดี๋ยวก็หมดครับ เวรกรรมมีจริงชาตินี้แหละ ไม่ต้องรอชาติหน้า ผมจะรอของร้อนจากพี่ศุภชัยครับ

.......สำหรับผม   ไม่เคยประมาท  ว่า  มวย   ตัวนี้  มาจากค่ายนั้น  ค่ายน้อย  หรือ ค่ายใหญ่  ........แต่ถ้าเราจะเล่นให้ได้เปรียบคนอื่น  จะต้องสืบถึงอย่างเดียว  ถ้าเราสืบไม่ถึง  เราก็เสร็จแบหมูๆ........แต่ถ้าไม่ใช่มวยค่ายนี้......เราเล่นตัวไหนก็ได้  ไม่ต้องไปสืบมาก  ขอแค่ให้มาดีทั้งสองตัวก็พอ  เทียบฟอร์มก็เล่นได้ ....เข้าถูกก็บัง   แต่ว่า......แต่สำหรับคนไม่รู้จริงๆล่ะ......จะต้องทำยังงัย......ขนาดคนที่ว่ารู้จริงๆ   ยังโดนหลอก..........ผมก็เลยฝากทรรศนะคติไว้เป็นข้อเตือนใจ......แค่นั้นครับ......ว่าเราจะรับมืออย่างไรดี......ถ้ามวยค่ายนี้มาชก.......แต่ว่าท่านจะเล่นตัวไหนก็สุดแล้วแต่ท่าน........

เทพลีลา

• มวยใหม่
  • **
  • ชอบกด Like + 1
 :dookdik_smile-circle_51[1]:
ส่วนตัวผมเอง คิดง่ายๆ ถ้าเรตเปิดเทพสุทินเป็นต่อ ต้องเล่นไป  ถ้าเป็นรองก็เล่นฝ่ายตรงข้าม น่าจะไม่สับขาหลอก เข้าถูกก็อย่าลืมบัง ละกัน 

สันสุราด

• ชอบกด Like + 43
อย่าเล่นใขแช่ล่องนะคับคู่นี้!!!!ไม่มีม้วนเดียวแน่!!!!! :Onion-s-17[1]:

NEW มวยหมัด

• ชอบกด Like + 42

....กระดูกแปดแสนเล็ก ยังไม่ถึง เรือเอก....หากเรือเอกซ้อมมา 70 % เท่านี้ก็พอแล้ว คู่นี้เล่น เรือเอกแล้วสบายกว่ากันเยอะ  แพ้สึนามิ นั้นเพราะอะไร......วันนี้ขอ......สมรักษ์ หากแพ้แปดแสนเล็ก แล้วจะไปต่อยกับใคร.....คงเข้าช่อง 7 ไม่ได้อีกนาน........เรือเอก ฝีมือ ไอคิวดีกว่า แปดแสนเล็ก  ฟิตเรื่องพละกำลังมาก็พอ...........ผมจะรอง เรือเอกทุกราคา.......บางทีอาจจะไม่ครบยกก็เป็นได้........

S ห้องแซง

• ชอบกด Like + 1301

....กระดูกแปดแสนเล็ก ยังไม่ถึง เรือเอก....หากเรือเอกซ้อมมา 70 % เท่านี้ก็พอแล้ว คู่นี้เล่น เรือเอกแล้วสบายกว่ากันเยอะ  แพ้สึนามิ นั้นเพราะอะไร......วันนี้ขอ......สมรักษ์ หากแพ้แปดแสนเล็ก แล้วจะไปต่อยกับใคร.....คงเข้าช่อง 7 ไม่ได้อีกนาน........เรือเอก ฝีมือ ไอคิวดีกว่า แปดแสนเล็ก  ฟิตเรื่องพละกำลังมาก็พอ...........ผมจะรอง เรือเอกทุกราคา.......บางทีอาจจะไม่ครบยกก็เป็นได้........
ด้วยความนับถือนะครับ ...มันก็แปลกตรงที่ว่า คนที่กระดูกไม่ถึง ต่อน้ำหนัก ต่อตัว ให้คนที่กระดูกถึง :dookdik_smile-circle_48[1]: :dookdik_smile-circle_48[1]: รอ ท่านผู้รู้ ให้ความกระจ่าง    :dookdik_smile-circle_48[1]: :dookdik_smile-circle_48[1]:

wichai

• ชอบกด Like + 18
มวยคู่นี้มีอะไรหลายอย่างที่น่าคิดโดยเฉพาะเรือเอก ถ้ามาสู้จริงแปดแสนลำบากแน่ ตัองระวังเพราะกลัวรีโมทครับ

kingartee

• มวยคู่เอก
  • ชอบกด Like + 6
มวยเบอร์เล็กกว่าต่อให้เบอร์ใหญ่กว่า ถ้าแปดแสนแพ้ยังพอมีข้ออ้าง แต่ถ้าเรือแพ้จะยกข้อไหมมาอ้างเพราะได้เปรียบเพื่อนทุกอย่าง.......นอกจากว่า..........
ใท่านที่คิดว่าเข้าเรือก่อนแล้วสบายใจระวังหน่อยนะครับกลัวจะไม่มีโอกาสได้ขยับตัว

เสก ส.ศักดิ์สะแบง

• ชอบกด Like + 8
มวยคู่นี้เขาจัดมาให้พวกเรากินทั้งสองข้างจงท่องจำให้ขึ้นใจ

daxpaun

• มวยใหม่
  • **
  • ชอบกด Like + 0
มวยเบอร์เล็กกว่าต่อให้เบอร์ใหญ่กว่า ถ้าแปดแสนแพ้ยังพอมีข้ออ้าง แต่ถ้าเรือแพ้จะยกข้อไหมมาอ้างเพราะได้เปรียบเพื่อนทุกอย่าง.......นอกจากว่า..........
ใท่านที่คิดว่าเข้าเรือก่อนแล้วสบายใจระวังหน่อยนะครับกลัวจะไม่มีโอกาสได้ขยับตัว
รอเหมือนเดิม :Onion-s-90[1]: อาทิตย์นี้ดูมุ่งมั่นมากเลยนะท่านkingartee  :Onion-s-168[1]:

หนุ่มบ้านนอก

• ชอบกด Like + 5
ขอผู้รู้ชว้ยชี้แน่ อาทิตย์หน้าราชานนท์ มาหรือเปล่า ขอบคุณ
 เรือเอกครับผม

ภูวพันธ์

• มวยดาวรุ่ง
  • ชอบกด Like + 5
สุดยอดครับ กระทู้นี้ นับถือยิ่ง

kingartee

• มวยคู่เอก
  • ชอบกด Like + 6
มองแบบธุรกิจ คนที่นั่งจิ้มเรตที่บ้านไม่เดือดร้อน คนเดือดร้อนเปนเซียนตู้จับไม่ติดก้ดีไป(ถ้ามวยน็อค)

นกกระจอก

• ชอบกด Like + 37
"ชง"ให้"ลูกน้องเก่ากินไงครับ"พิมอรัญ...ป๋า ปั้นมากับมือ"
ยังไงป๋าก็ไม่ทอดทิ้ง"สมรักษ์"ชื่อเสียงหากินได้อีกนานครับ

ดีแน่

• มวยคู่เอก
  • ชอบกด Like + 4
ต่อน้ำหนักเพื่อ...จัดไฟต์แก้มือ...หรือเปล่า   :dookdik_smile-circle_88[1]: :dookdik_smile-circle_88[1]:

............ตอนนี้...........เรือเอก........ได้เปรียบที่...........ตัวก็ใหญ่กว่า.......น้ำหนักก็ได้เปรียบ  ฝีมือก็ได้เปรียบ   ประสบการณ์ก็ไม่เป็นรอง   ฟอร์มก็ถือว่าใช้ได้  หน้าเสื่อก็ไม่เป็นรอง  .......แต่จะชนะมั้ย..........อันนี้ต้องตามสืบอีกที...........

คนสองเล

• ชอบกด Like + 157
   อาทิตย์ต้องวัดใจ ปมต. จัดไปที่ แปดแสนเล็ก นายพลคนขอนแก่น  ครับพี่น้อง..

wasan sanjai

• ชอบกด Like + 15

Kom

มาแล้วครับท่านม้าก้านกล้วย แปดแสน ฉลองสีเสื้อใหม่ นั้งดูน้องอุ๊เอ๋ยทำใจแล้วละน้อง สิ่งที่เราเห็นอาจจะไม่ใช้ ก็มันจะเป็นเหมือนเราคิดกัน มวยตัวเล็กต่อน้ำหนักมวยตัวใหญ่ แล้วตัวใหญ่ฝีมือดีกว่าเห็นๆ(แต่เขาบอกผมมาว่าจัดไปที่ตัวเล็กเพราะช่อง 7 สี ทีวี เพื่อความบันเทิง ไม่สนับสนุนการพนัน)

เต่าตกมัน

• ชอบกด Like + 114
แปดแสนเล็กจัดไป มวยไทยบันเืิทิง+ธุรกิจ  :Onion-s-26[1]:

fongkaew

• ชอบกด Like + 16
ถ้าเปน เเปดเเสน นายพลคนขอนเเก่น ผมขอจัดตามครับ เเร้งสสสฝุดๆ :dookdik_smile-circle_56[1]: :dookdik_smile-circle_88[1]:

...........พี่คม......พี่ชา.........ขอบคุณข้อมูลมากครับ.........เมื่อคืนผมได้รับข้อมูลมาว่า.............มันสู้แน่....บอกต้องดูมันแทงเรตใคร...................เรือครับ........ไม่รู้ยังงัย.........ทราบแล้วเปลี่ยน.......เดี๋ยวสายตรงไปหาครับ...........

.......เกาะติดทุกสถานการณ์.......เย็นนี้เดี๋ยวรู้กัน...........ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง.........หลังชั่ง......รู้แน่นอน....ฟันธงก่อนชก  อาจกลับลำ

หงอคง

• ชอบกด Like + 518
 :Onion-s-160[1]:
ม้าก้านกล้วย......อ้ายหงอคง..เสมอ. แปดแสนเล็ก..ให้.

...เดิมพัน..เหล้าแช่..สองไห..เบียร์ลีโอ..สองขวด..

เอามาพ้า..เหล้า.    ....เอาบ่......

......หงอคง...

...........ขอบคุณหลายๆครับ...........ท่านหงอคง...........เดี๋ยวสิจัดน้องๆไปฝากให้คือเก่าครับ.............อย่าซีเรียสเด้อครับ.......ขำๆครับผม......มื้อนี้เฮากินล่วงหน้าครับ......ให้ท่านหงอคงเลย..........กับน้องเด็กเสิร์ฟ...ให้จากใจครับ.....5555

SimplePortal 2.3.6 © 2008-2014, SimplePortal