เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

* ข่าว

:Onion-s-163[1]:  💥สมัครมวยหู หรือ 💥เล่นมวยพักยก ธีรวัฒน์ ล็อค3 โทร. หรือ ไลน์🆔 0896320862   🔴🔵

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงท่านไฟหนาว-เอาทุนหลวงไว้เล่น7สี  (อ่าน 2572 ครั้ง)

srivang

• ยอดมวยเงินแสน
  • ชอบกด Like + 61
ส่องเบิ่งแล้ว 9 สี มีน่าเล่นคู่หนึ่ง คู่นี้ตามข้อมูลที่มีและเห็นฟอร์มการชกเมื่อ มิย ที่ผ่านนี้เอง แพ้ทั้งคู่่ ถ้าไม่เปลี่ยนเช้าวันอาทิตย์หลังชั่ง นน. จะโพสบอกครับ! ศรีวัง

ไฟหนาว

• โปรโมเตอร์
  • ชอบกด Like + 1867
Re: ถึงท่านไฟหนาว-เอาทุนหลวงไว้เล่น7สี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:03 »
ผมจะตีลังการอ   ขอบคุณครับ
 :Onion-s-2[1]: :Onion-s-2[1]: :Onion-s-2[1]:

เขยหล่า

• ยอดมวยแชมป์เปี้ยน
  • ชอบกด Like + 63
Re: ถึงท่านไฟหนาว-เอาทุนหลวงไว้เล่น7สี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:05 »
รออีกคนครับ พี่แดงคอมใช้ได้ยังพี่

ไฟหนาว

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:22 »
มีปัญหาที่ CPU   ให้ร้านลงวินโดว์ให้คงลงไม่ได้ เพราะเป็นรุ่นเก่าจัด..   จะไปยกกลับบ้านวันนี้น่ะน้อง    ตอนนี้ต้องอาศัยร้านเนตอย่างเดียว  ขอบคุณที่สอ]บถามเด๊อ..[/b[/size][/color]
 :Onion-s-2[1]: :Onion-s-26[1]: :Onion-s-26[1]:

srivang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 11:49 »
คอมผมก็มีปัญหาเหมือนกัน เปิดเล่นไปซักพักดับไปเฉยๆ บ้างครั้งก็แฮงค์ไป(เม้าส์ค้าง) ต้องบูทใหม่่ คาดว่าน่าจะเกิดปัญหาจากอะไร วานเพื่อนสมาชิกช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ จะได้บอกร้านซ่อมถูก ขอบคุณครับ

ไฟหนาว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 12:00 »
ไม่ต้องวิเคราะห์วิจัยแล้วครับท่านศรีวัง    สรุปเลย..เครื่องกับคนรุ่นเดียวกันมันก็เป็นอย่างนี้แหละครับ      เรื่องเครื่องรวนนี้ถ้าน้องบาส(สนทะเล)อ่านเจอก็ ขอคำแนะนำด้วยนะ[/color
 :Onion-s-26[1]: :Onion-s-26[1]: :Onion-s-26[1]: :Onion-s-26[1]:

เขยหล่า

• ยอดมวยแชมป์เปี้ยน
  • ชอบกด Like + 63
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 12:09 »
แนะนำให้ใช้เครื่องประกอบครับ เด๋วนี้ราคาไม่แพง ถ้าใช้เล่นเน็ตทำงานที่ไม่มีกราฟฟิกเยอะราคา6-7พันก็ได้แล้วครับ ถ้ามาแถวกรุงเทพเขยหล่าพาไปร้านประจำช่างเขาประกอบให้สบายเลยครับ

สนทะเล

• ชอบกด Like + 975
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 13:41 »
มีหลายสาเหตุด้วยกันที่ทำให้เครื่องของเราค้างได้ครับผม

1.เครื่องค้างจาก CPU ทำงานหนักเกินไป
บ้างครั้งเมื่อเราเปิดโปรแกรมหลายๆโปรแกรมพร้อมกัน การทำงานของ cpu จะประมวณผลไม่ทันก็คือเครื่องดึงเอาทรัพยากรเครื่องจนหมด พูดง่ายๆคือ cpu ทำงาน 100% ก็จะทำให้เครื่องอืดหรือค้างไปในที่สุด อย่าพึ่ง Restart เครื่องนะครับ ถ้าเมาส์ยังสามารถขยับได้
ให้ลองกดปุ่ม Ctrl+Alt+Delete บนคีย์บอร์ดพร้อมกััน จะมีโปรแกรม Task Manager ขึ้นมาให้เราลองปิดโปรแกรมทั้งหมดดูก่อน
ถ้าเราปิดโปรแกรมแล้ว cpu มีการทำงานน้อยลงอาการค้างก็อาจจะหายไป ต่ถ้าไม่หายเราค่อยกดปุ่ม Restart ที่เครื่อง
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
2.เครื่องค้างจากความร้อน
อาการนี้เกิดจากความร้อนภายในเครื่องมีมากเกินไป เช่น พัดลมไม่หมุน, เปิดเครื่องติดต่อกันเป็นเวลานาน เป็นต้น พอความร้อนมากเกินกว่าเครื่องคอมพิวเตอร์จะรับได้ระบบจะตัดการทำงานเองอัตโนมัติ
วิธีแก้ ให้เราเปิดฝาครอบเครื่องดูว่า พัดลมตรง cpu หมุนได้ปกติไหม ถ้าไม่หมุนให้ทำการเปลี่ยน หรือ มีฝุ่นติดมากหรือไม่ถ้ามีให้ทำความสะอาดให้เรียบร้อยครับ
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
3.เครื่องค้างจากแรม RAM
อาการค้างแบบนี้คือเครื่องแฮงค์ไปเลยเมาส์ขยับไม่ได้ด้วย อาการนี้เกิดจาก Ram เสียหรือการทำงานขาดหายไป วิธีแก้ให้เปิดฝาเครื่องแล้วถอดแรมออกมา เอายางลบดินสอ ลบทำความสะอาดตรงแถบทองเหลือง แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ลองเปิดใช้งานดูว่าอาการแฮงค์หายไปไหม ถ้าไม่หายลองเอา Ram ใหม่ หรือยืมของเพื่อนมาใส่ดูก่อนว่าหายไหม

4.เครื่องค้างจาก HDD
อาการแฮงค์หรือค้างที่ Hdd เกิดจากฮาร์ดดิสที่มีอาการเสีย Bad Sector ก็คือจุดเสียของฮาร์ดดิสนั้นเองเวลาที่หัวอ่านฮาร์ดดิสวิ่งไปเจอจุดเสียที่ว่านี้ทำให้ไม่สามารถอ่านข้อมูลได้ จึงเกิดอาการค้างของเครื่องคอมพิวเตอร์
 นอกจากซอฟต์แวร์และระบบปฏิบัติการ(Window) Error แล้ว อุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ก็สามารถทำให้เครื่องค้างหรือหยุดนิ่งไม่ไหวติงได้เช่นกัน หนึ่งในนั้นก็คือ ฮาร์ดดิสก์ นั่นเอง ทำไมฮาร์ดดิสก์ถึงค้างได้ เป็นคำถามที่ตอบได้ไม่ยากครับ อย่างแรกเลยก็คือ กำลังไฟที่จ่ายไม่เพียงพอ(Power supply) ถ้าเครื่องมีอุปกรณ์ต่อพ่วงมาก มีฮาร์ดดิสก์และไดรฟ์ออปติคอลหลายตัว แต่เพาะเวอร์ซัพพลายใช้ของราคาถูก จ่ายไฟไม่พอ แบบนี้เป็นสาเหตุที่ทำให้ฮาร์ดดิสก์ค้างได้เลย และอย่างที่สองมาจากอุปกรณ์ภายฮาร์ดดิสก์ในทำงานผิดพลาด ซึ่งตรงจุดนี้ตัวระบบปฏิบัติการ(Window)เองสามารถส่งผลต่อเนื่องมายังฮาร์ดดิสก์ได้โดยตรง เพราะยังไงเสียระบบปฏิบัติการ(Window)ก็เก็บอยู่ในฮาร์ดดิสก์นั่นเอง ถ้าเกิดอะไรขึ้นกับส่วนหนึ่ง ย่อมส่งผลไปยังส่วนที่เหลือได้ไม่ยาก
แนะนำข้อ3ดูก่อนนะครับ ถอดเคสออกมาแล้วทำตามขั้นตอนครับ ถ้าลอง1-4แล้วไม่หายแนะนำให้FormatลงWindowใหม่ครับแต่พยายามเวอร์ชั่นเดิมที่เคยลงนะครับเพราะถ้าคอมพ์เก่ามากซื้อมานานแล้วอาจไม่รองรับWindowเวอร์ชั่นใหม่ๆครับหรือลงได้แต่มันใช้งานได้ไม่เต็มที่ครับ
ถ้าไม่หายแนะนำให้ไปให้ที่ร้านดูให้ครับ :dookdik_smile-circle_93[1]: เพราะมันมีหลายสาเหตุครับ ต้องใช้เวลาในการวิเคราะห์พอสมควรครับผม
ลองดูนะครับ ท่านsrivang ขอให้โชคดีครับผม

srivang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 14:18 »
ขอบคุณท่านสนทะเลครับ

SimplePortal 2.3.6 © 2008-2014, SimplePortal